Có phải đóng bảo hiểm xã hội đồng thời tại 2 công ty không?

.

Bạn đọc có email [email protected] hỏi: Hiện tại, tôi đang làm việc đồng thời tại 2 công ty khác nhau theo HĐLĐ xác định thời hạn. Tôi đã tham gia bảo hiểm xã hội tại một công ty. Vậy, tôi có bắt buộc phải tham gia bảo hiểm xã hội ở công ty còn lại không?

Luật gia Phạm Thị Minh Ngọc, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời: 

Điểm a khoản 1 Điều 4 Nghị định số 44/2013/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Bộ luật Lao động về hợp đồng lao động (Nghị định số 44/2013/NĐ-CP) quy định trách nhiệm tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc của người sử dụng lao động và người lao động như sau:

a) Người lao động (NLĐ) giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động (NSDLĐ), mà NLĐ và NSDLĐ thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc thì NLĐ và NSDLĐ của hợp đồng lao động giao kết đầu tiên có trách nhiệm tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc theo quy định của pháp luật.

NSDLĐ của các hợp đồng lao động còn lại có trách nhiệm chi trả cùng lúc với kỳ trả lương của NLĐ khoản tiền tương đương với mức đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc thuộc trách nhiệm của NSDLĐ theo quy định của pháp luật.

b) Khi hợp đồng lao động mà NLĐ và NSDLĐ đang tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc chấm dứt hoặc thay đổi mà NLĐ, NSDLĐ không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc thì NLĐ và NSDLĐ thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc của hợp đồng lao động kế tiếp có trách nhiệm tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc theo quy định của pháp luật.

Điều 3 Thông tư số 30/2013/TT-BLĐTBXH hướng dẫn thi hành một số điều của Nghị định số 44/2013/NĐ-CP quy định chi tiết về hợp đồng lao động giao kết đầu tiên và hợp đồng lao động kế tiếp như sau:

1. Hợp đồng lao động giao kết đầu tiên mà NSDLĐ và NLĐ có trách nhiệm tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 4 Nghị định số 44/2013/NĐ-CP là hợp đồng lao động có thời điểm ký kết đầu tiên trong số hợp đồng lao động mà NLĐ đã tham gia ký kết.

2. Hợp đồng lao động kế tiếp mà NSDLĐ và NLĐ có trách nhiệm tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc quy định tại điểm b khoản 1 Điều 4 Nghị định số 44/2013/NĐ-CP là hợp đồng lao động có thời điểm ký kết liền kề ngay sau hợp đồng lao động mà NLĐ và NSDLĐ đang tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc chấm dứt hoặc thay đổi.

Như vậy, công ty giao kết HĐLĐ đầu tiên có trách nhiệm tham gia bảo hiểm xã hội cho bạn.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: [email protected] hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

MINH NGỌC 28/05/2018 | 09:00
Bảo hiểm xã hội bắt buộc, Hợp đồng lao động, Người lao động, Người sử dụng lao động, Tư vấn pháp luật
TIN BÀI LIÊN QUAN
  • Xây dựng đường sắt tốc độ cao Bắc – Nam, từ Hà Nội đi TP.HCM chỉ mất 8 tiếngXây dựng đường sắt tốc độ cao Bắc – Nam, từ Hà Nội đi TP.HCM chỉ mất 8 tiếng Xây dựng đường sắt tốc độ cao Bắc – Nam, từ Hà Nội đi TP.HCM chỉ mất 8 tiếng
  • Cập nhật tin bão số 4 lúc 9h ngày 17.8: Cảnh báo sạt lở đất tại Sơn La, Hòa Bình, Thanh Hóa, Nghệ AnCập nhật tin bão số 4 lúc 9h ngày 17.8: Cảnh báo sạt lở đất tại Sơn La, Hòa Bình, Thanh Hóa, Nghệ An Cập nhật tin bão số 4 lúc 9h ngày 17.8: Cảnh báo sạt lở đất tại Sơn La, Hòa Bình, Thanh Hóa, Nghệ An
  • 57 năm chờ chồng vô vọng, cụ bà 80 tuổi lại uất nghẹn lúc cuối đời vì nhiễm HIV 57 năm chờ chồng vô vọng, cụ bà 80 tuổi lại uất nghẹn lúc cuối đời vì nhiễm HIV 57 năm chờ chồng vô vọng, cụ bà 80 tuổi lại uất nghẹn lúc cuối đời vì nhiễm HIV
Gửi bình luận
Nguồn: laodong.vn