Nên đề nghị làm rõ hồ sơ dự thầu hay chấm trượt thầu?

.
Việc làm rõ hồ sơ dự thầu chỉ được thực hiện giữa bên mời thầu và nhà thầu có hồ sơ dự thầu cần phải làm rõ và phải bảo đảm nguyên tắc không làm thay đổi bản chất của nhà thầu tham dự thầu.Đơn vị của ông Tạ Thiên Giang (Bắc Ninh) đang chấm thầu gói thầu xây lắp, bên nhà thầu có những lỗi như sau:

-->

Việc làm rõ hồ sơ dự thầu chỉ được thực hiện giữa bên mời thầu và nhà thầu có hồ sơ dự thầu cần phải làm rõ và phải bảo đảm nguyên tắc không làm thay đổi bản chất của nhà thầu tham dự thầu.Đơn vị của ông Tạ Thiên Giang (Bắc Ninh) đang chấm thầu gói thầu xây lắp, bên nhà thầu có những lỗi như sau:


Ảnh minh họa

- Theo hồ sơ mời thầu thì số liệu doanh thu hàng năm từ hoạt động xây dựng cho 3 năm gần nhất nhưng trong hồ sơ dự thầu ghi số liệu doanh thu hàng năm từ hoạt động xây dựng cho 2 năm gần nhất.

- Cán bộ an toàn lao động trong bản kê kinh nghiệm chuyên môn từ năm 2010, trong hợp đồng lao động ký năm 2012.

- Bảng kê khai thiết bị năm sản xuất không khớp với hóa đơn.

- Phần thuyết minh sơ đồ tổ chức tại công trường không khớp với bảng kê nhân sự.

- Tổ chức mặt bằng thi công, bản vẽ và thuyết minh không thống nhất với nhau.

- Bảng tiến độ thi công không khớp với đơn thời gian ghi trong đơn dự thầu.

Ông Giang hỏi, đơn vị ông có nên yêu cầu nhà thầu bổ sung, làm rõ hồ sơ không hay chấm trượt?

Về vấn đề này, Bộ Kế hoạch và Đầu tư có ý kiến như sau:

Khoản 1 và Khoản 3, Điều 16 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP của Chính phủ quy định, sau khi mở thầu, nhà thầu có trách nhiệm làm rõ hồ sơ dự thầu theo yêu cầu của bên mời thầu.

Trường hợp hồ sơ dự thầu của nhà thầu thiếu tài liệu chứng minh tư cách hợp lệ, năng lực và kinh nghiệm thì bên mời thầu yêu cầu nhà thầu làm rõ, bổ sung tài liệu để chứng minh tư cách hợp lệ, năng lực và kinh nghiệm.

Đối với các nội dung đề xuất về kỹ thuật, tài chính nêu trong hồ sơ dự thầu của nhà thầu, việc làm rõ phải bảo đảm nguyên tắc không làm thay đổi nội dung cơ bản của hồ sơ dự thầu đã nộp, không thay đổi giá dự thầu.

Việc làm rõ hồ sơ dự thầu chỉ được thực hiện giữa bên mời thầu và nhà thầu có hồ sơ dự thầu cần phải làm rõ và phải bảo đảm nguyên tắc không làm thay đổi bản chất của nhà thầu tham dự thầu.

Nội dung làm rõ hồ sơ dự thầu phải thể hiện bằng văn bản và được bên mời thầu bảo quản như một phần của hồ sơ dự thầu.

Đối với trường hợp của ông Giang, việc làm rõ hồ sơ dự thầu được thực hiện theo quy định nêu trên.

Ngoài ra, cần lưu ý theo quy định tại Điểm b, Khoản 2, Điều 18 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP, đơn dự thầu hợp lệ phải có thời gian thực hiện gói thầu nêu trong đơn dự thầu phải phù hợp với đề xuất về kỹ thuật.


Theo Chinhphu.vn

Nguồn: www.baoxaydung.com.vn